Đang thực hiện

CÔNG TY CP ĐẦU TƯ VÀ NHÂN LỰC SỐ 1 HÀ NỘI

Phòng tuyển dụng lao động Nhật Bản
Tìm kiếm
WEBSITE đăng ký XKLĐ Nhật Bản trực tuyến số 1 Việt Nam. Hỗ trợ chuyên nghiệp, đầy đủ nhất.
>>> Hỗ trợ trực tuyến 24/7 Call, Zalo, FB: -Ms. Phạm Duyên: 0961 059 816 -Mr. Trần Tuấn Hùng: 0964 025 688

Đi xuất khẩu lao động Nhật Bản có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

16/04/2018
 Chào công ty nhân lực số 1 Hà Nội, tôi tên là Hoàng Thị Trang. Tôi đang có dự định đi xuất khẩu lao động Nhật Bản trong thời gian sắp và tôi đã đóng bảo hiểm được 8 năm nay. Vậy khi đi XKLĐ Nhật Bản tôi có được hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp hay không. Mong công ty trả lời giúp. Tôi xin cảm ơn.

Chào Trang, công ty nhân lực số 1 Hà Nội đã nhận được câu trả lời của bạn. Sau đây tôi sẽ chỉ rõ cho bạn:

Trường hợp nào thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp:


 Theo các bộ luật như Luật Bảo hiểm xã hội 2014, nghị quyết 93/2015/QH13 thực hiện chính sách bảo hiểm xã hội một lần với người lao động và luật việc làm 2013 quy định như sau:
 
Luật Điều 49, luật việc làm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

- Điều 49. Điều kiện hưởng
Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;"

Như vậy, theo điểm đ, khoản 4 Điều 49 luật việc làm, thì nếu bạn đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng thì bạn không thuộc đối tượng được hưởng bảo hiểm thất nghiệp nên không thẻ hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp.

Vậy có nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp khi về nước không?

Đối với trường hợp đi xuất khẩu lao động Nhật Bản, bạn có thể bao lưu thời hạn nhận trợ cấp thất nghiệp. Sau khi về nước bạn có thể lấy lại khoản tiền này.

Vì thế bạn có thể yên tâm lựa chọn cho mình một đơn hàng và thi tuyển thật tốt nhé. Hệ thống đơn hàng tại Hà Nội HR được cập nhật tại link: 

Nếu có thắc mắc gì về vấn đề đi xuất khẩu lao động Nhật Bản, bạn có thể YÊU CẦU GỌI LẠI tới cán bộ tư vấn công ty nhân lực số 1 Hà Nội:

Hoặc liên hệ: 0964.025.688 (Mr Hùng)
 
Nếu không tiện nói chuyện qua điện thoại hoặc nhắn tin ngay lúc này, bạn có thể YÊU CẦU GỌI LẠI bằng việc nhập số điện thoại vào form bên dưới để được cán bộ tư vấn của công ty liên lạc hỗ trợ.
 


App XKLĐ JPNET

Họ tên (*)
SĐT(*)
Nội dung(*)
Mã bảo mật(*)
captcha
Liên hệ hỗ trợ

Ms. Phạm Duyên

0961 059 816

hotro.japan@gmail.com

Mr. Trần Tuấn Hùng

0964 025 688

hotro.japan@gmail.com

Tìm kiếm
Hỗ trợ trực tuyến
Ms. Phạm Duyên
Ms. Phạm Duyên
SĐT: 0961 059 816
Mr. Trần Tuấn Hùng
Mr. Trần Tuấn Hùng
SĐT: 0964 025 688
Chia sẻ của người lao động
08687526..
Sang Nhật đã được gần 2 năm, đã cảm thấy bản thân...
09129213..
Năm 27 tuổi, do công việc xây dựng ở Việt Nam cực quá...
0983 473 3..
Hiện tại, mình đang tham gia đơn hàng xuất khẩu lao...

message Yêu Cầu Gọi Lại

Lên đầu trang